ALSONIC-DSP – Đồng hồ đo lưu lượng siêu âm clamp-on với công nghệ xử lý tín hiệu DSP

0914 237 179

ALSONIC-DSP – Đồng hồ đo lưu lượng siêu âm clamp-on với công nghệ xử lý tín hiệu DSP

  • 9
  • SMART MEASUREMENTS
  • ALSONIC-DSP
  • Liên hệ

CÔNG TY TNHH DỊCH VỤ KỸ THUẬT TỰ ĐỘNG HÓA LÂM TUỆ ĐỨC (LTD AUTOMATION)

Đối tác chiến lược: SMART MEASUREMENTS

Dịch vụ: Tư vấn - Phân phối - Hỗ trợ kỹ thuật 24/7.

📍 Địa chỉ: 688/44/2 Lê Đức Thọ, Phường 15, Quận Gò Vấp, TP. Hồ Chí Minh
📞 Hotline: 0911 661 249 ( Sale Thành Đạt )
📧 Email: sale03@ltdautomation.com.vn
🌐 Website: https://ltdautomation.com.vn/

ALSONIC-DSP: ĐỒNG HỒ ĐO LƯU LƯỢNG SIÊU ÂM SMARTMEASUREMENT

ALSONIC-DSP là đồng hồ đo lưu lượng siêu âm lắp cố định, sử dụng nguyên lý thời gian truyền kết hợp công nghệ xử lý tín hiệu số DSP. Giải pháp đo clamp-on không xâm lấn, đo tốt chất lỏng chứa bọt khí/hạt rắn, hỗ trợ giám sát lưu lượng cho Data Center, Chiller và công nghiệp nặng.

Vượt trội với công nghệ FFT & Cross Correlation, ALSONIC-DSP có thể đo dòng chất lỏng chứa đến 30% hạt rắn hoặc bọt khí. Lắp đặt Clamp-on không cần cắt ống.

CÔNG NGHỆ XỬ LÝ TÍN HIỆU SỐ (DSP) & ỨNG DỤNG ĐO LƯỜNG

Trong phương pháp đo lưu lượng siêu âm thời gian truyền, tín hiệu bị nhiễu do bọt khí hoặc hạt rắn thường làm sai lệch kết quả. ALSONIC-DSP khắc phục nhược điểm này bằng công nghệ Digital Signal Processing (DSP), sử dụng tương quan chéo (Cross Correlation) và biến đổi Fourier nhanh (FFT). Nhờ phân tích tín hiệu trong miền tần số và đo thời gian chính xác mức picosecond, máy lọc nhiễu hiệu quả để duy trì độ chính xác.

Nhờ khả năng xử lý nhiễu vượt trội, ALSONIC-DSP có thể đo các dòng chất lỏng chứa tối đa 30% bọt khí hoặc hạt rắn (như nước thải, bùn lỏng nhẹ). Trong Data Center, ALSONIC-DSP cung cấp dữ liệu lưu lượng nước lạnh (Chiller) chính xác để tích hợp vào bộ tính toán BTU Power (kết hợp đo nhiệt độ), hỗ trợ đánh giá công suất nhiệt và hiệu quả làm mát của toàn bộ hệ thống.

1. Đặc Điểm Nổi Bật Của ALSONIC-DSP

🎛️ Công Nghệ Xử Lý Nhiễu DSP

Áp dụng thuật toán FFT và Cross Correlation giúp đo ổn định ngay cả với lưu chất chứa tới 30% bọt khí hoặc hạt rắn lơ lửng.

🛠️ Đo Clamp-On Không Cắt Ống

Cảm biến kẹp ngoài đường ống không cản trở dòng chảy, giúp việc lắp đặt và bảo trì hoàn toàn an toàn, không gián đoạn quy trình.

🖥️ Màn Hình Màu & Chẩn Đoán Tín Hiệu

LCD đồ họa màu hiển thị chức năng oscilloscope giúp chẩn đoán hình dạng tín hiệu siêu âm, hỗ trợ kiểm tra vị trí lắp đặt chuẩn xác.

📈 Tích Hợp Ghi & Truyền Dữ Liệu

Bộ nhớ 2GB lưu trữ 1 triệu điểm dữ liệu. Hỗ trợ ngõ ra 4–20 mA kép và Modbus RS485 để kết nối thẳng vào hệ thống PLC/BMS.

2. Thông Số Kỹ Thuật ALSONIC-DSP

Nguồn tham khảo: Datasheet SmartMeasurement ALSONIC-DSP. Độ chính xác thực tế phụ thuộc đường ống và cấu hình (Single/Dual path).

Thông số Giá trị theo datasheet
Nguyên lý / Công nghệ Siêu âm thời gian truyền / DSP, Cross Correlation, FFT
Kích thước đường ống DN15 – DN6000 (Tùy loại cảm biến)
Dải vận tốc đo Khoảng ±0,02 đến ±20 m/s
Độ chính xác / Độ lặp lại ±1% (Single path); ±0,5% (Dual path) / ±0,2%
Chất lỏng hỗ trợ Có hạt rắn hoặc bọt khí tối đa 30%
Màn hình / Cấp bảo vệ LCD đồ họa màu / Bộ chuyển đổi IP65/IP67, Cảm biến IP68
Ngõ ra & Truyền thông 2 ngõ ra 4–20 mA, RS232/RS485 Modbus
Nhiệt độ chất lỏng -20°C đến +120°C (với cảm biến tiêu chuẩn)

3. Lựa Chọn Cảm Biến Phù Hợp

Tùy theo đường kính ngoài của ống (DN), ALSONIC-DSP cung cấp các mã cảm biến Clamp-on chuyên dụng như sau:

  • XLB: Đường ống từ DN15 – DN80.
  • XLC: Đường ống từ DN50 – DN250.
  • XLD: Đường ống từ DN200 – DN500.
  • XLE: Đường ống từ DN500 – DN1500.
  • XLF: Đường ống từ DN1500 – DN6000.

Lưu ý: Máy hỗ trợ cấu hình Dual Path (2 cảm biến trên 1 ống) để tăng độ chính xác, hoặc Dual Channel (đo 2 ống độc lập cùng lúc).

4. Ứng Dụng Thực Tế & Lưu Ý Cài Đặt

  • Data Center Cooling & Chiller: Cung cấp dữ liệu lưu lượng nước lạnh ổn định (thậm chí khi nước có bọt khí sinh ra do bơm) để làm thông số đầu vào cho bộ tính toán BTU Power, giúp đánh giá hiệu suất Chiller.
  • Xử Lý Nước Thải Công Nghiệp: Nhờ công nghệ DSP có thể đo chất lỏng chứa đến 30% hạt lơ lửng, máy phù hợp đo nước thô, bùn lỏng nhẹ mà không lo nghẹt cảm biến.
  • Hệ Thống Air Chill: Đo lưu lượng trên hệ thống nước lạnh luân chuyển, lưu ý không sử dụng để đo trực tiếp lưu lượng khí/gió.
  • Lưu Ý Lắp Đặt: Phải đảm bảo đoạn ống thẳng: ít nhất 10D (trước) và 5D (sau) với Single path. Tránh lắp gần van hoặc bơm gây nhiễu dòng. Khai báo đúng đường kính, độ dày, vật liệu ống và lớp lót vào bộ chuyển đổi để máy vận hành chuẩn xác.

5. Câu Hỏi Thường Gặp (FAQ)

1. Công nghệ DSP mang lại ưu điểm gì?

DSP (Digital Signal Processing) xử lý tín hiệu trong miền tần số, giúp máy phân biệt tín hiệu dòng chảy thực tế với nhiễu do bọt khí hay hạt rắn gây ra, giúp phép đo ổn định trong lưu chất chứa tới 30% dị vật.

2. ALSONIC-DSP có đo được nước thải và bùn không?

Có. Máy được ứng dụng cho nước thải và hỗn hợp bùn lỏng (nhẹ) đáp ứng tiêu chuẩn chứa tối đa 30% bọt khí/hạt rắn theo thông số công bố. (Nên xác nhận với kỹ thuật nếu lưu chất quá đậm đặc).

3. Thiết bị có trực tiếp đo BTU Power không?

ALSONIC-DSP cung cấp dữ liệu lưu lượng chính xác. Để tính BTU Power cho Data Center, bạn cần lấy tín hiệu này đưa vào bộ tính toán (PLC/BMS) kết hợp cùng dữ liệu chênh lệch nhiệt độ nước cấp/hồi.

4. Chức năng chẩn đoán tín hiệu (Oscilloscope) dùng để làm gì?

Màn hình màu hiển thị hình dạng sóng tín hiệu siêu âm, giúp kỹ thuật viên dễ dàng nhận biết chất lượng tín hiệu đã đủ tốt chưa, từ đó vi chỉnh vị trí kẹp cảm biến trên ống sao cho tối ưu nhất.

5. Thiết bị có kết nối với PLC được không?

Hoàn toàn tương thích. Máy hỗ trợ lên đến hai ngõ ra 4–20 mA cùng chuẩn truyền thông RS232/RS485 Modbus để đưa dữ liệu vào hệ thống điều khiển trung tâm.

6. Làm thế nào để chọn mua cảm biến ALSONIC-DSP phù hợp?

Bạn cần cung cấp: Loại lưu chất (tỷ lệ hạt rắn), đường kính/vật liệu/độ dày ống, dải lưu lượng, nhiệt độ làm việc, yêu cầu tín hiệu ngõ ra. LTD Automation sẽ dựa vào đó báo giá cấu hình bộ chuyển đổi và cảm biến chuẩn xác.

Liên Hệ Tư Vấn ALSONIC-DSP - Giải Pháp Siêu Âm DSP

Giải pháp hoàn hảo để giám sát lưu lượng cho các đường ống không cho phép cắt, hoặc môi chất có bọt khí/cặn lơ lửng. Vui lòng liên hệ LTD Automation cung cấp thông số để được tư vấn cấu hình Single/Dual path và báo giá chi tiết.

Sản phẩm
Zalo
Hotline